INFECTION YA SIKIO ,INASABABISHWA NA NINI ,NA TIBA YAKE NINI

 Infection ya masikio ni tatizo kubwa kwa watoto,sikio limejigawa sehemu kuu 3 ya ndani ,nje na kati.  Matatizo mara nyingi yana shambulia sehemu ya kati(Otitis media) inashambulia watoto wachanga na watoto wadogo na nyingine ni sehemu ya ndani (Otitis externa) hii inawashambulia sana wale wanao ogelea mara kwa mara  na pia linajitokeza kipindi sana cha baridi.

image
MTOTO ALIEPATA INFECTION YA SIKIO,TAYARI USAA UMEANZA KUTOKA

 

 

 

Inakuwa ngumu  mzazi kujua chanzo chake,kuna baadhi ya wazazi wanadharau kutatilia tiba yake,mwishowe masikio ya mtoto hutoa usaha mzito na harufu kali na kumpelekea kuwa na tatizo la kutokusikia  vizuri.

 

image

 

Hili tatizo linawashambulia sana watoto walio chini ya mwaka 1 kwa asilimia 50%,watoto walio na Miaka 3 na kuendelea kwa 70% na kwa Watu wazima ni kwa 30%! Husababishwa na bacteria au virus wanaoshambulia Kwenye ngoma ya sikio!

 

Kuna sababu tofauti zinazo changia mtoto kupata infection ya sikio baada ya bacteria kushambulia ,kwa wazazi wanaovuta sigara wanachochea kwa 37% ya kushambuliwa na infection ya sikio kwa urahisi.Mzingo(allergies) mtoto anapopata allergy inaweza kwenda kublock eustachian tubes ambazo zinaungana na pua,koo na sikio la kati ,kufungwa kwa tubes hizo husababisha kutengeneza maji maji masikioni yanayokuja mletea infection.Upungufu wa kinga mwilini unachangi mtoto kupata infection.

 

image

 

Dalili ya mtoto mwenye infection ya sikio

  • Kupata  homa

  • Kukosa hamu ya kula.

  • kuhara na kutapika kwa wingi!

  • kukosa raha na kulia sana kutokana na maumivu makali.

  • kusugua au kuvuta vuta sikio lake .

  • Sikio kutoa usaa wa njano  au mweupe wenye harufu kali

  • kushindwa kulala !

  • kuvimba sikio na macho kuwa mekundu.

  • kushindwa  kusikia vizuri .

 

 

Adhari ya kupata infection ya masikio

mtoto anatakiwa kupata tiba kwa haraka akiwa amepata infection ya masikio sababu inamletea madhara makubwa kama

  • Kuwa kiziwi-mtoto anashindwa kusikia vizuri .

  • Uti wa mgongo-mtoto anapata tatizo la uti wa mgongo baada ya bakteria kushambuliautandu (membrane) inayofunika ubongo na uti wa mgongo.

  • Kushambuliwa kwa ngoma ya sikio

  • Mtoto kuchelewa kuongea.

 

 

 

 

 

 

Tiba

 Mpeleka  mtoto haraka hospital iwapo utakapo ona ana dalili hizo ,haswa watoto wengi wanaanza kwa kuharisha na kutapika!

  • Antibiotics – mtoto atapewa ,ingawa kwa watoto walio chini ya miezi 6 hawashauri kupewa antibiotics kuna dawa zao nyingine iwapo haikumtibu basi atapewa.

 

  • Kitunguu saumu-ponda kitunguu saumu changanya na mafuta ya olive oil (zaituni)ujapashe moto kidogo ,chukua cotton pads chovya kwenye huo mchanganyiko na mdondo shee matone 2-3 kwenye sikio mara 2 kwa siku.

 

image

  • Maziwa ya mama ,watoto wengi wasio nyonyesha chini ya miezi Sita wanahatari ya kushambuliwa na  bacteria !(Maziwa ya mama ni kinga kubwa kwa mtoto mnyonyeshe mpaka miaka 2)

  • Mtoto atapimwa kama anaweza kusikia vizuri

 

image

  • Watatumia kifaa cha Otoscope -kinachoingizwa sikioni .

  • Atachukuliwa kipimo cha CT SCAN itakayo fanyiwa kichani

    Zingatia

  • Mwoshe mikono mtoto mara kwa mara

  • Kwa wale wanaowapa watoto plastik ya nyonyoa(pacifier) usimpe mpaka apone!

  • Unapomwogesha mtoto hakikisha maji yasimwingie masikioni iwapo yakaingi hakikisha unamtowa ,na msafishe masikio mara kwa mara kila aogapo kwa kutumia cotton pads.

Watoto wengine wanaweza kupatwa na infection ya sikio zaidi ya mara moja kinachotakiwa mzazi umpe dose yote alioandikiwa na daktari.

Please follow and like us:
error0

About afyaborakwamtoto

Hii ni Blog maalumu inayotoa elimu juu ya mambo ya uzazi na malezi bora kwa mtoto.

View all posts by afyaborakwamtoto →